Ôtô - Xe máy

Mua ô tô, xe máy cũ có được kế thừa bảo hiểm xe?

Mua ô tô cũ nhưng chưa làm thủ tục sang tên, đổi chủ theo quy định. Vậy, các hợp đồng bảo hiểm của xe có còn hiệu lực?

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 7 Thông tư 22/2016/TT-BTC nêu rõ: “Trong thời hạn còn hiệu lực ghi trên Giấy chứng nhận bảo hiểm, nếu có sự chuyển quyền sở hữu xe cơ giới thì mọi quyền lợi bảo hiểm liên quan đến trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới cũ vẫn còn hiệu lực đối với chủ xe cơ giới mới”.

Như vậy, với phần bảo hiểm trách nhiệm dân sự (TNDS) của chủ xe cơ giới, việc thay đổi người sở hữu không ảnh hưởng gì đến quyền lợi bảo hiểm TNDS.

bảo hiểm xe
Với phần bảo hiểm trách nhiệm dân sự (TNDS) của chủ xe cơ giới, việc thay đổi người sở hữu không ảnh hưởng gì đến quyền lợi bảo hiểm TNDS

Riêng với phần bảo hiểm tự nguyện (bảo hiểm vật chất, mất cắp, cháy nổ…), hầu hết các công ty bảo hiểm đều bảo lưu quyền lợi của bên mua xe trong thời hạn còn hiệu lực của giấy chứng nhận bảo hiểm. Nội dung này được ghi trong Bộ quy tắc bảo hiểm của phía doanh nghiệp bảo hiểm.

Phí bảo hiểm bắt buộc ô tô, xe máy bao nhiêu tiền?

Theo Thông tư 22/2016/TT-BTC, chủ xe cơ giới tham gia giao thông trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam phải tham gia bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới theo quy định tại Thông tư này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Ô tô, xe máy đều là xe cơ giới. Vì vậy, chủ xe ô tô, chủ xe máy phải tham gia bảo hiểm bắt buộc nhưng không được đồng thời tham gia hai hợp đồng bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự trở lên cho cùng một xe.

Theo Thu Hà (Cartimes.vn)


>> Lần đầu mua ô tô: Tôi sai lầm khi ham ngay xe mới
>> Cắm sổ đỏ mua ô tô chạy dịch vụ, sau 2 năm bán lỗ rồi còng lưng trả nợ


https://cartimes.vn/bai-viet/mua-o-to-xe-may-cu-co-duoc-ke-thua-bao-hiem-xe-8494.htm