Thể thao

SEA Games ngày 12/6: Taekwondo giành vàng, Nguyễn Thị Huyền đạt chuẩn dự Olympic Rio 2016

Tấm HCV của Trương Thị Kim Tuyền mang về cho đoàn Thể thao Việt Nam tấm HCV thứ 5 trong ngày 12/6. Trước đó, điền kinh và bắn súng cũng đã ghi tên trên bảng vàng.
 
Tính đến 20h00 ngày 12/6, đoàn Thể thao Việt Nam đang có 62 HCV, 41 HCB, 50 HCĐ, đứng thứ 3 trên bảng tổng sắp huy chương. Với cú bứt phá mạnh mẽ, đoàn Thể thao Thái Lan đã vươn lên dẫn đầu, hơn chủ nhà Singapore 1 HCV.
 

Bảng vàng của Thể thao Việt Nam tại SEA Games 2015

Đấu kiếm: Trần Thị Len, Nguyễn Thị Lệ Dung, Nguyễn Tiến Nhật, Vũ Thành An, đồng đội kiếm 3 cạnh nam, đồng đội kiếm chém nam, kiếm 3 cạnh đồng đội nữ, kiếm chém đồng đội nữ.
 
TDDC: Đồng đội nam. Lê Thanh Tùng, Hoàng Cường, Đinh Phương Thành, Phạm Phước Hưng và Đặng Nam. Đinh Phương Thành (toàn năng nam), Phan Thị Hà Thanh (toàn năng nữ, nhảy chống nữ), Đặng Nam (vòng treo), Lê Thanh Tùng (nhảy chống nam), Đinh Phương Thành (xà kép, xà đơn), Phan Thị Hà Thanh (cầu thăng bằng).
 
Điền kinh: Nguyễn Thị Thanh Phúc (20km đi bộ nữ), Nguyễn Văn Lai 5000m nam, Nguyễn Thị Huyền (400m rào, 400m), Nguyễn Văn Huệ (10 môn phối hợp), Đỗ Thị Thảo (800m nữ, 1500m), Lê Trọng Hinh (200m nam), Dương Văn Thái (800m, 1500m), tiếp sức 4x400m nữ.
 
Bơi lội: Hoàng Quý Phước (200m tự do nam), Ánh Viên (800m tự do nữ, 400m hỗn hợp, 200m bơi ngửa, 200m hỗn hợp cá nhân nữ, 200m bơi bướm nữ, 200m tự do, 400m tự do, 200m ếch), Lâm Quang Nhật (1500m nam).
 
Judo: Thanh Thủy (dưới 52kg nữ), Nguyễn Thị Như Ý (dưới 78 kg nữ).
 
Bi sắt: Trần Thị Thi (đơn nữ)
 
Bắn súng: Đồng đội 10m súng ngắn hơi nam, Trần Quốc Cường đơn nam 10m súng ngắn hơi, Hoàng Xuân Vinh (50m súng ngắn cá nhân nam), Lê Nghĩa (bắn đĩa bay).
 
Wushu: Dương Thúy Vi (kiếm thuật nữ), Trần Xuân Hiệp (đao thuật), Hoàng Văn Cao (tán thủ 60kg nam), Nguyễn Văn Tài (65kg).
 
Canoeing: Trương Thị Phương (C1 200m)
 
Billard: Trần Phi Hùng (Carom 1 băng).
 
Boxing: Nguyễn Thị Yến (51kg), Lê Thị Bằng (54kg), Trương Đình Hoàng (75kg).
 
Rowing: Nguyễn Văn Linh (thuyền đơn hạng nhẹ), Tạ Thanh Huyền/Phạm Thị Thảo đôi nữ LW2X 500m, Phạm Thị Huệ/Lê Thị An (500m thuyền đôi nữ W2), Đàm Văn Hiếu/Nguyễn Đình Huy (thuyền đôi nam hạng nhẹ).
 
Taekwondo: Nguyễn Minh Tú, Nguyễn Minh Văn (nội dung taebak và shipjin đôi nam nữ), Châu Tuyết Vân, Nguyễn Thị Lệ Kim, Nguyễn Thụy Xuân Linh (nội dung poomsae đồng đội nữ, teakwondo), Kim Tuyền (46kg).
 
19h55. Võ sỹ Trương Thị Kim Tuyến xuất sắc đánh bại đối thủ Irene Therese (Philippines) với tỷ số 19/7 ở chung kết hạng 46 kg nữ (taekwondo).
 
17h30. Nội dung 4x100m tiếp sức nữ, đội tuyển Việt Nam với Đỗ Thị Quyên - Hà Thị Thu - Lưu Kim Phụng - Nguyễn Thị Oanh về thứ 2, nhận HCB, thành tích 44 giây 77, Thái Lan HCV 44 giây 27.

16h45. VĐV Phạm Tiến Sản giành HCB 3000m vượt chướng ngại vật nam, thời gian 8 phút 59 giây 90. Giành HCV ở nội dung này là VĐV người Philippines Christopher Ulboc (8 phút 59 giây 07).
 
16h18 Phạm Thị Diễm giành HC bạc nhảy cao nữ với thành tích 1 mét 83. VĐV Thái Lan Wanida giành HC vàng với thành tích 1m85, trong khi Li Michelle (Singapore) giành HC đồng với thành tích 1m81. Dương Thị Việt Anh đứng thứ tư với thành tích 1m78. 
 
16h18 Nguyễn Thị Phương giành HC bạc 3.000 mét vượt chướng ngại vật khi về sau Budiarti Rini của Indonesia. 20 40 Nguyễn Thị Phương đạt thành tích 10 phút 32 giây 61 trong khi Budiarti là 10 phút 20 giây 40. Jessica Lynn (Philippines) giành HC đồng. Trương Thị Thúy Kiều về thứ tư với thành tích 10 phút 40 giây 54.
 
16h03 Nguyễn Thị Huyền giành 3 HCV tại SEA Games lần này ở các nội dung 400 m rào nữ, chạy 4x400 m tiếp sức nữ và chạy 400 m nữ
 
Bảng tổng sắp huy chương SEA Games 28 tính đến 16h ngày 12/6.
 
 
15h50. Quách Công Lịch về đích thứ 2 nhận HCB nội dung chạy 400m nam với thời gian 46 giây 02, kém 2% giây so với VĐV giành HCV, phá kỷ lục SEA Games người Thái Lan Kunakorn Sukkaew.
 

Clip: Nguyễn Thị Huyền giành HCV chạy 400m nữ

 
15h45 Nguyễn Thị Huyền giành HCV nội dung chạy 400 m nữ với thời gian 52 giây. Quách Thị Lan giành HCB.
 
 
15h00. Đoàn Thể thao Việt Nam có thêm tấm HCV ở nội dung bắn đĩa bay sau khi Lê Nghĩa vượt qua đối thủ người Malaysia Chen Seong Fook với điểm số 12/10.
 
14h30. Các nội dung thi đấu điền kinh chiều 12/6 gồm có chung kết nhảy cao nữ (Phạm Thị Diễm, Dương Thị Việt Anh); chung kết nhảy cao nam (Phan Văn Lâm, Nguyễn Văn Mua); chung kết 400m nữ (Nguyễn Thị Huyền, Quách Thị Lan), 400m nam; chung kết đi bộ 3.000m nữ (Nguyễn Thị Phượng, Trương Thị Thùy), nam (Phạm Tiến Sản, Lê Trọng Gian); chung kết 4x100m tiếp sức nữ.
 
13h00. Trong bài thi đấu lại, đội tuyển taekwondo nữ đạt 8,130 điểm và giành HCV. Thái Lan giành HCB với 8,030 điểm.
 
12h00. Đội tuyển taekwondo nữ khiếu nại với BTC vì cho rằng các trọng tài đã chấm điểm sai. BTC xác định trọng tài đã chấm điểm nhầm cho Thái Lan và để hai đội thi đấu lại bài quyền thứ hai.
 
11h40. Nội dung quyền đồng đội nữ, Việt Nam nhận HCB, HCV thuộc về các VĐV Thái Lan.
 
Môn xe đạp: VĐV Lê Văn Duẩn đoạt HCB nội dung cá nhân nam tính giờ. HCV thuộc về cua rơ người Malaysia.
 
 
10h30. Teakwondo đã đoạt tấm HCV đầu tiên của ngày hôm nay khi cặp Nguyễn Minh Tú/ Nguyễn Minh Văn giành số điểm cao nhất 7.885 trong hai bài biểu diễn quyền Taebak và ShipJin.
 
10h15. VĐV Nguyễn Tiến Cương đã thắng VĐV Singapore Ang Han Teng 140/134 và giành quyền vào bán kết nội dung toàn năng hỗn hợp nam.
 
9h15 Môn xe đạp. Cua - rơ Nguyễn Thị Thật giành HCB cá nhân tính điểm. Người giành HCV là VĐV người Thái Lan Jutatip Maneephan.
 
Một VĐV khác tham dự lượt chạy vòng loại thứ 2 là Lương Văn Thao về đích thứ 3, thành tích 47 giây 82, may mắn góp mặt ở lượt chạy chung kết.
 

Thành tích vòng loại của Quách Công Lịch

 
8h45. Vòng loại 400m rào nam. Quách Công Lịch về nhất lượt chạy vòng loại thứ nhất với thời gian 47 giây 68, giành quyền vào thi đấu chung kết lúc 15h50 phút chiều.

Các nội dung thi đấu đáng chú ý của môn điền kinh trong ngày thi đấu cuối cùng tại SEA Games 2015 gồm có: Dương Thị Việt Anh (nhảy cao nữ), Nguyễn Thị Huyền, Quách Thị Lan (400m nữ), Nguyễn Thị Phương (3000m vượt chướng ngại vật), Quách Công Lịch (400m nam).

Tại SEA Games 2015, đoàn Thể thao Việt Nam đặt ra chỉ tiêu giành 11 HCV và có thể hoàn thành trong ngày thi đấu hôm nay.

Các nội dung thuyền đôi và thuyền đôi hạng nhẹ của môn rowing cũng tràn đầy hy vọng mang về những tấm HCV cho đoàn TTVN ngày thi đấu 12/6.
 
Lịch thi đấu ngày 12/6 của đoàn Thể thao Việt Nam
 
 Điền kinh: 9:40 400m nam Loại Quách Công Lịch 9:50 Lương Văn Thao 16:00 Nhảy cao nữ Chung kết Dương Thị Việt Anh, Phạm Thị Diễm 16:10 Nhảy xa nam Chung kết Phạm Văn Lâm, Nguyễn Văn Mùa 16:40 400m nữ Chung kết Nguyễn Thị Huyền, Quách Thị Lan 16:50 400m nam Chung kết 17:00 3000m chướng ngại vật nữ Chung kết Nguyễn Thị Phương, Trương Thị Thúy Kiều 17:30 3000m chướng ngại vật nam Chung kết Phạm Tiến Sản, Lê Trọng Giang 18:10 4x100m tiếp sức nữ Chung kết Đỗ Thị Quyên, Hà Thị Thu, Lưu Kim Phụng, Nguyễn Thị Oanh, Nguyễn Khánh Linh, Trần Thị Yến Hoa.
 
Bóng rổ: 10:00 - 12:00 Nam Myanmar - Việt Nam.
 
Bóng chuyền: 17:00 - 18:30 Nam Cambodia - Việt Nam
 
Xe đạp: 09:00 - 10:15 Nguyễn Thị Thật 10:45 - 12:30 Trịnh Đức Tâm, Mai Nguyễn Hưng, Nguyễn Thành Tâm, Huỳnh Thanh Tùng, Nguyễn Trường Tài, Lê Văn Duẩn 12:30 - 13:00 Trao HC

Pencak Silat: 17:20 60-65kg nam Tứ kết Nguyễn Văn Tú - đối thủ Indonesia 20:40 80-85kg nam Tứ kết Nguyễn Duy Tuyến - đối thủ Singapore.

Taekwondo: 10:55 Đôi nam nữ Nguyễn Minh Tú, Nguyễn Minh Văn 11:55 Đồng đội nữ Châu Tuyết Vân, Nguyễn Thị Lệ Kim, Nguyễn Thụy Xuân Linh 12:15 Đồng đội nam Lê Hiếu Nghĩa, Lê Thành Trung, Nguyễn Thiên Phụng 16:00 54kg nam Tứ kết Nguyễn Đình Cường - Philippines 19:00 - 19:30 54kg nam Bán kết 19:45 46kg nữ Bán kết Trương Thị Kim Tuyền 20:15 54kg nam Chung kết 20:30 46kg nữ Chung kết 21:05 - 21:20 Trao HC 54kg nam 21:20 - 21:35 Trao HC 46kg nữ

Bắn cung: 10:00 Cung 3 dây cá nhân nam Vòng 1/8 Vũ Việt Anh - Malaysia Nguyễn Tiến Cương - Lào Cung 3 dây cá nhân nữ Vòng 1/8 Nguyễn Thị Kim Anh - Indonesia Lê Ngọc Huyền - Singapore 14:30 Cung 3 dây đồng đội nam Tứ kết Mai Xuân Đức, Nguyễn Tiến Cương, Vũ Việt Anh - Indonesia Cung 3 dây đồng đội nữ Tứ kết Nguyễn Thị Thanh Thảo, Nguyễn Thị Kim Anh, Lê Ngọc Huyền - Thái Lan 15:30 Cung 3 dây đồng đội nam nữ Tứ kết Nguyễn Tiến Cương, Nguyễn Thị Kim Anh - Indonesia 09:00 - 10:45 50m súng trường 3 tư thế nữ Loại Nguyễn Thị Ngân, Nguyễn Thị Hằng, Nguyễn Thị Xuân

Bắn súng: 11:45 - 13:00 50m súng trường 3 tư thế nữ Chung kết 13:30 - 14:30 Trao HC 25m súng trường 3 tư thế nữ 11:00 Đôi nữ Bán kết Trần Thị Tâm Hảo, Sỹ Bội Ngọc Đôi nữ Bán kết Đào Minh Trang, Trương Thị Thanh
 
Rowing: 10:00 - 10:04 Thuyền nhẹ đơn nam 1000m Nguyễn Văn Linh 10:20 - 10:24 Thuyền nhẹ đơn nữ 1000m Hồ Thị Ly 10:40 - 10:44 Thuyền đơn nam 1000m Nguyễn Văn Hà 11:00 - 11:04 Thuyền nhẹ đôi nữ 1000m Tạ Thanh Huyền, Phạm Thị Thảo 11:20 - 11:24 Thuyền nhẹ đôi nam 1000m Nguyễn Văn Tuấn, Nguyễn Văn Đức 11:40 - 11:44 Thuyền đôi nữ 1000m Lê Thị An, Phạm Thị Huệ 12:00 - 12:04 Thuyền đôi nam 1000m Đàm Văn Hiếu, Nguyễn Đình Huy 12:20 - 12:24 Thuyền nhẹ 4 nam 1000m Trần Quang Tùng, Trần Ngọc Đức, Trần Đặng Dũng, Phạm Minh Chính 14:30 - 14:34 Thuyền nhẹ 4 nữ 1000m Cao Thị Hảo, Phạm Thị Huệ, Trần Thị An, Nguyễn Thị Trinh
 
Bắn đĩa bay: 10:00 - 13:00 Bắn đĩa bay nam Loại Lưu Thế Kỳ, Lê Nghĩa, Nguyễn Hoàng Điệp 14:00 - 14:30 Bắn đĩa bay nam Bán kết 14:30 - 15:00 Bắn đĩa bay nam Chung kết 15:30 - 16:30 Trao HC
 
Bi sắt: 10:00 - 11:30 Đồng đội nam nữ Vòng 1 Lê Thị Thu Mai, Mai Hữu Phước, Trần Thạch Lam - Singapore 11:45 - 13:15 Đồng đội nam nữ Vòng 2 Lê Thị Thu Mai, Mai Hữu Phước, Trần Thạch Lam - Lào 14:15 - 15:30 Đồng đội nam nữ Vòng 3 Lê Thị Thu Mai, Mai Hữu Phước, Trần Thạch Lam - Campuchia 16:00 - 17:15 Đồng đội nam nữ Vòng 4 Lê Thị Thu Mai, Mai Hữu Phước, Trần Thạch Lam - Myanmar 17:45 - 19:00 Đồng đội nam nữ Vòng 5 Lê Thị Thu Mai, Mai Hữu Phước, Trần Thạch Lam - Malaysia 20:15 - 22:00 Đồng đội nam nữ Vòng 6 Lê Thị Thu Mai, Mai Hữu Phước, Trần Thạch Lam - Thái Lan

Cầu mây: 15:00 - 16:00 Đội tuyển nữ Bảng A Việt Nam - Myanmar 19:00 - 20:00 Việt Nam - Lào

Bowling: 10:00 - 13:00 Nhóm 5 nam Block 1 Lê Công Hưng, Nguyễn Thanh Nhã, Phạm Quốc Bảo Kỳ, Nguyễn Trọng Hiếu, Nguyễn Thành Phố Nhóm 5 nữ Block 1 Trương Thanh Huyền, Trần Thu Thủy, Đinh Ngọc Thư, Nguyễn Thu Huyền 14:00 - 17:00 Nhóm 5 nam Block 2 Lê Công Hưng, Nguyễn Thanh Nhã, Phạm Quốc Bảo Kỳ, Nguyễn Trọng Hiếu, Nguyễn Thành Phố Nhóm 5 nữ Block 2 Trương Thanh Huyền, Trần Thu Thủy, Đinh Ngọc Thư, Nguyễn Thu Huyền

Golf: 08:00 - 14:09 Cá nhân và đồng đội nam nữ Ngô Bảo Nghi, Nguyễn Thảo My, Trần Chiêu Dương Trương Chí Quân, Đỗ Lê Gia Đạt

 
Theo Thethaovanhoa.vn